วันพุธที่ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2554

บันทึการเข้าเรียนครั้งที่ 14


วันอังคารที่ 20กันยายน 2554

..การเรียนการสอน..

.อาจารย์เปิดดู Bloggr และตรวจดู Bloggr ของนักศึกษาและก็ให้นักศึกษาไปแก้ไขเพิ่มเติม ที่ยังขาดอยู่
.อาจารย์อธิบายถึงกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ 6 ทักษะ
1.ทักษะการสังเกต
2.ทักษะการจำแนก
3.ทักษะการแสดงปริมาณ
4.ทักษะการสื่อความหมาย
5.ทักษะการแสดงความคิดเห็น
6.ทักษะการหาความสัมพันธ์ระหว่างมิติกับเวลา
.อาจารย์ตรวจดูแผนเดี่ยวของนักศึกษา และให้ไปแก้ไขปรับปรุงมา และส่งในสัปดาห์ต่อไป

แผนการจัดประสบการณ์ เรื่อง ไข่
กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1.เด็กสามารถบอกลักษณะของไข่
2.เด็กฟังและตอบคำถามของครูได้
3.เด็กสามารถอธิบายเกี่ยวกับรูปร่างลักษณะของไข่แต่ละฟองได้

ประสบการณ์สำคัญ
1.เด็กสามารถบอกรูปร่าง ลักษณะของไข่
2.เด็กสามารถเล่าประสบการณ์เดิมของตนเองเกี่ยวกับไข่ได้
สาระที่ควรเรียนรู้
รูปร่างลักษณะของไข่จะมีความแตกต่างกัน เช่น ไข่ไก่ จะมีผิวสีเหลือง ไข่เป็ดจะมีผิวสีขาว
ส่วนไข่นกกระทาจะมีขนาดเล็กและมีผิวขรุขระ

กิจกรรม
ขั้นนำ
1.ครูและเด็กร่วมกันเล่นเกม ไข่นั่ง ไข่ยืน โดยครูสั่งคำว่า ไข่นั่งหรือไข่ยืนให้ทำตามแต่ถ้าไม่พูดก็ไม่ต้องทำตาม

ขั้นสอน
1.ครูนำไข่จริงมาสนทนากับเด็ก โดยใช้คำถามดังนี้
“เด็กๆ รู้จักไข่อะไรบ้าง”
“ไข่ที่เด็กๆ รู้จักมีลักษณะอย่างไร”
“ไข่ที่ครูนำมาเหมือนหรือต่างอย่างไร”
2.ครูปอกไข่ให้เด็กดูมี ไข่ไก่ ไข่เป็ด ไข่นกกระทา

ขั้นสรุป
เด็กและครูร่วมกันสรุปถึงรูปร่างลักษณะของไข่

สื่อการเรียน
ไข่ไก่ ไข่เป็ด ไข่นกกระทา

ประเมินผล
1. สังเกตการบอกลักษณะของไข่
2. สังเกตการฟังและตอบคำถามของครู
3. สังเกตการอธิบายเกี่ยวกับรูปร่างลักษณะของไข่แต่ละฟอง

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น